ถ้าลองคำนวณค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากการซื้อผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน น้ำยาขัดห้องน้ำ น้ำยาล้างรถสำหรับคนมีรถ ในแต่ละเดือนต่อครัวเรือนเมื่อคิดเป็นเงินแล้วไม่น้อยเลยค่ะ อยากให้ลองคำนวณดูค่ะ เห็นตัวเลขแล้วอาจจะตกใจ และอดที่จะคิดต่อไปไม่ได้ว่า ตัวเลขนี้แค่ 1 ครัวเรื่อนนะ ถ้าอยากจะคิดต่อก็ลองเอาจำนวนหลังคาเรือนของหมู่บ้านที่เราอยู่คูณเข้าไป ถ้าคิดต่อไปอีกว่าเขตหรืออำเภอที่เราอยู่มีกี่หมู่บ้าน ก็คูณเข้าไปอีก ก็จะได้เห็นตัวเลขโดยคร่าวๆแล้วว่า เขตหรืออำเภอหนึ่งเสียค่าใช้จ่ายตรงนี้ไปเท่าไร ลองเอาสิบสองคูณเข้าไปก็จะเป็นยอดต่อปี ทั้งจังหวัด ทั้งประเทศ จะเท่าไร มาถึงตรงนี้คิดมาหลายตลบ แต่ถ้าดูตัวเลขแล้ว อาจจะไม่สงสัยเลยว่าทำไมบริษัทต่างๆที่ขายผลิตภัณฑ์ประเภทนี้จึงแข่งขันกันมาก และเพื่อแย่งส่วนแบ่งตลาด ก็จะออกสูตรใหม่ๆ ออกมาเรื่อย ๆ ไม่ว่าจะเป็นสูตรซักเครื่อง ซักมือ ทั้งเครื่องทั้งมือ ซักผ้าขาว ซักผ้าสี หรือน้ำยาล้างจาน ก็จะสูตรมะนาว แตงกวา ฯลฯ จนผู้บริโภคแทบจะเลือกไ...
เล่าสู่..กันฟัง นำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับสุขภาพ สมุนไพร แพทย์แผนไทย เวชกรรมไทย เภสัชกรรมไทย นวดแผนไทย การผดุงครรภ์ไทย การเกษตร ธรรมชาติ สิ่งที่เกี่ยวข้องกับการดำรงชีวิต ปัจจัยสี่ วิถีชีวิตธรรมชาติ